Họp mặt 62 năm Ngày vì nạn nhân chất độc màu da cam Việt Nam
17/08/2023
Sáng ngày 10/8, Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin huyện Mỹ Xuyên tổ chức họp mặt 62 năm Ngày vì nạn nhân chất độc màu da cam Việt Nam và hưởng ứng tháng “Hành động vì nạn nhân chất độc da cam Việt Nam”. Dự Họp mặt có ông Nguyễn Hùng – Chủ tịch Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin tỉnh Sóc Trăng; ông Dương Minh Tánh - Chủ tịch Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin huyện Mỹ Xuyên.
Toàn cảnh buổi họp mặt. Ảnh: Trung Sing.
Tại buổi họp mặt, các đại biểu đã được thông tin về thảm họa da cam, những tác hại và di chứng nặng nề của chất độc da cam/dioxin gây ra đối với con người và môi trường. Hiện nay trên địa bàn huyện Mỹ Xuyên có 601 nạn nhân da cam và 2.994 người khuyết tật, thời gian qua, các cấp Hội trên địa bàn huyện luôn nhận được sự quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo của các cấp ủy Đảng, chính quyền và nhận được sự chung tay, đóng góp của cộng đồng, xã hội nhằm giúp đỡ các nạn nhân vươn lên trong cuộc sống. Trong thời gian qua, Hội đã tranh thủ mọi nguồn lực để chăm lo đời sống vật chất, phần nào xoa dịu khó khăn, đau thương, mất mát của nạn nhân. Trong 6 tháng đầu năm 2023, Hội đã vận động các nhà hảo tâm trong và ngoài huyện hỗ trợ quà và vật chất trị giá trên 1 tỷ đồng
Tặng quà cho nạn nhân bị ảnh hưởng bởi chất độc da cam trên địa bàn huyện. Ảnh: Trung Sing.
Dịp này, Hội Nạn nhân chất độc da cam tỉnh đã trao 01 căn nhà tình nghĩa trị giá 60 triệu đồng và cùng với huyện trao tặng nhiều suất quà cho nạn nhân bị ảnh hưởng bởi chất độc da cam trên địa bàn huyện.
Trung Sing